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1.0 MUHTASARI WA LALAMIKO

Katika shauri hili, Mlalamikaji Bw. Enock Areyo, ni mteja wa Mlalamikiwa, kampuni ya
Airtel Tanzania PLC, ambaye ni Mtoaji wa Huduma za Mawasilliano aliyepewa leseni ya
utoaji wa huduma za mawasiliano ya Kielektroniki na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA).

Katika shauri hili, Mlalamikaji Mkazi wa Urambo — Tabora, anamlalamikia Mlalamikiwa
kwa kushindwa kupatiwa huduma aliyoilipia kinyume na tarabu.

2.0 WASILISHO LA MLALAMIKAJI

Mlalamikaji alifika mbele ya Kamati siku ya kusikiliza shauri hili na aliieleza Kamati kama
ifuatavyo: -

i

Kuwa tarehe 20 mwezi Julai 2017 alinunua bando la data kwa Shilingi 250 kutoka
kwa Mlalamikiwa. Ununuzi huo wa bando haukufanikiwa kwa kuwa Mlalamikaji
hakuwa na muda wa maongezi wa kutosha katika nambari yake ya simu.

. Baada ya kugundua kuwa hakuwa na salio la kutosha, Mlalamikaji anaeleza kuwa

aliamua kununua muda wa maongezi na akarudia tena zoezi la kununua bando kwa
lengo la kutumia bando hilo kuperuzi mtandao.

Baada ya kununua bando hilo, Mlalamikaji anasema hakurudishiwa ujumbe unaoeleza
kuwa alikuwa amefanikiwa kununua bando hilo ili hali tayari pesa zilikuwa zimekatwa
kutoka kwenye muda wake wa maongezi.

. Baada ya kuona hakuna majibu, aliamua kuwasiliana na Mlalamikiwa kwa kupiga

nambari 100 ya huduma kwa wateja ili kupatiwa msaada na akaambiwa asubiri kwa
muda wa saa tatu kwa kuwa kulikuwa na tatizo la kiufundi kwenye mtandao.

. Tarehe 21 Mwezi huo wa Julai, 2017 saa tatu asubuhi, Mlalamikaji alipiga tena simu

huduma kwa wateja (Nambari 100) na akaambiwa kuwa suala lake lilikuwa
linashungulikiwa. Saa nne na dakika nne siku hiyo hiyo pia alitumiwa ujumbe kutoka
kwa Mlalamikiwa kuwa suala lake linafanyiwa kazi.
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Baada ya kufuatilia zaidi Mlalamikaji anasema aliambiwa kuwa suala lake halikuwa
dai sahihi hivyo ikamlazimu kwenda mijini kwa lengo la kufuatilia na kujipatia huduma
ya mtandao (internet).

Mnamo tarehe 25 Julai 2017 aliamua kuandika notisi ya madai kwa Mlalamikiwa juu
ya suala hili na jinsi ambavyo wamelishughulikia kwa hali isiyoridhisha. Katika notisi
hiyo Mlalamikaji alimtaka Mlalamikiwa kutoa suluhu ndani ya siku thelathini. Hata
hivyo siku hizo zilipita na hakukuwa na suluhu. Mlalamikaji alieleza kuwa tarehe 8
mwezi Septemba 2017 alitoa taarifa kwa Mamlaka ya Mawsiliano na ndipo baadaye

akaitwa kwenye mashauriano tarehe 13 Mwezi Machi 2018 ambayo hayakuleta
maridhiano yoyote.

Mnamo tarehe 9 Mwezi Agosti 2017, alipata ujumbe mfupi ukieleza kuwa suala lake
lilikuwa limepatiwa ufumbuzi japo bado hakuona chochote kwenye simu yake, na
alitoa ushahidi ufuatao ili kuthibitisha dai lake mbele ya Kamati: -

a) Jedwali linaloonesha jumbe fupi kutoka kwa Mlalamikaji

b) Ujumbe wa tarehe 21 Julai 2017 kutoka kwa Mlalamikiwa;

¢) Nakala ya Notisi aliyoitoa kwa Mlalamikiwa;

d) Nakala ya risiti ya utumaji wa kifurushi;

e) Nakala ya ujumbe mfupi wa tarehe 9 Agosti 2017;

f) Nakala ya Barua kutoka Mamlaka ya Mawasiliano;

g) Nakala ya Fomu ya Malalamiko aliyoijaza Mamlaka ya Mawasiliano;

h) Nakala ya barua aliyojibiwa toka kwa Mlalamikiwa;

i) Nakala ya Barua ya Mamlaka ya Mawasiliano; na

j) Barua kutoa Mamlaka ya Mapato Tanzania

ix. Mlalamikaji aliieleza Kamati kuwa ana madai yafuatayo:

X.

a) Malipo ya Shilingi Milioni Kumi (10,000,000) kwa kuvunja mkataba;

b) Faini ya Shilingi Milioni Tano (5,000,000) kwa Mamlaka ya Mawasiliano
¢) Riba ya asilimia 12% mpaka tarehe ya malipo;

d) Kuombwa msamaha kwa usumbufu;

e) Na adhabu nyingine yoyote kama Kamati itakavyoona inafaa.

MAHOJIANO KATI YA MLALAMIKIWA NA MLALAMIKAJIL:

a) Akihojiwa na Mlalamikiwa juu ya kithibitisho alichokiwasilisha kuhusu gharama za
kufanyia matengenezo gari iliposafiri kutoka kijijini mpakaTabora tarehe 15 Julai

2017, Mlalamikaji alikiri kuwa kuna tatizo la uchapaji (typing error) kwenye risiti
hiyo;
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b) Mlalamikaji alijitambulisha kuwa anafanya kazi kama afisa mifugo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo lakini hakuweza kutoa uthibitisho wa suala hilo;

c) Kuhusu kuwepo kwa madai mawili moja la Milioni Kumi na jingine la Milioni Kumi
na Tano, Mlalamikaji alisema kuwa dai moja alilileta kabla ya kuipitia sheria ya
Mawasiliano na kwamba madai mengine ameyaleta siku ya usikilizaji wa shauri;

d) Alipoulizwa ni wapi amepata mamlaka ya kudai faini kwa niaba ya Mamlaka ya
Mawasiliano, Mlalamikaji alijibu kuwa ni wajibu wake kudai kama mlipa kodi;

e) Alipoulizwa kuwa awali alidai alipwe pesa ya kujikimu kwa siku (per diedm) na
iwapo bado ana madai hayo, Mlalamikaji alisema kuwa bado ana madai hayo na
kwamba anadai alipwe shilingi laki moja kwa siku.

xi. Mahojiano kati ya Kamati na Mlalamikaji:

a) Alipoulizwa na Kamati kuhusu ilipo ‘Sebuleni Resort’ inayoonekana katika risiti zake
za madai, Mlalamikaji alisema hoteli hiyo ipo Kimara-Dar es Salaam na kwamba
tarehe 2 Mei 2018 Mlalamikaji alilala hapo kwa maandalizi ya shauri;

b) Alipohojiwa pia kuhusu Sebuleni Rest House, Mlalamikaji alijibu kuwa Sebuleni
Rest House na Sebuleni Resort ni kitu kimoja lakini hakuweza kuthibitisha iwapo ni
moja badala yake alieleza kuwa yawezekana vitabu vya risiti viliisha na
wakatengeneza vingine;

c) Aliambiwa athibitishe juu ya per diem ya Shilingi Laki moja kwa siku, Mlalamikaji
alieleza kuwa hiyo ndiyo stahili yake ya malipo kwa mujibu wa viwango vya malipo
kwa mtumishi wa cheo chake kwa mujibu wa TGS;

d) Alipoulizwa kuhusu Milioni Mbili na Laki Tano kwenye madai yake yanahusu nini,
Mlalamikaji alisema kamati inawekuzafanya marekebisho inavyoona yanafaa
kulingana na madhara aliyoyapata;

e) Alipoulizwa iwapo gharama za matengenezo ya gari alizoziwasilisha zote
Zinahusiana na shauri hili, Mlalamikaji alisema ni kweli matengenezo hayo
aliyafanya kwa ajili ya safari ya kufuatilia suala hili;

f) Alipohojiwa juu ya uwepo wa risiti zilizoandikwa kwa mkono, Mlalamikaji alikiri
kuziandika yeye mwenyewe ili zisomeke vizuri;
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g) Alipoulizwa juu ya ushahidi kuonesha alikuwepo Dar es Salaam muda mrefu kabla
ya siku ya shauri hili, Mlalamikaji alijibu kuwa ni kweli alikuwa amekuja kujiandaa
na usikilizwaji wa shauri hili;

h) Aliambiwa aoneshe ushahidi kuwa yeye ni Mfanyakazi wa halmashauri ya Wilaya
ya Urambo, Mlalamikaji hakuweza kutoa ushahidi wowote;

i) Juu ya kubadilika badilika kwa madai yake, Mlalamikaji alijibu kuwa hali hiyo
inatokana na jinsi ambavyo gharama zinavyozidi kupanda na aliomba kuwa
kutokana na hilo basi madai yake ya tarehe 3 April 2018 ndiyo yawe msingi wa
shauri hili;

xii, Katika majumuisho ya uwasilishaji wa lalamiko mbele ya Kamati, Mlalamikaji aliitaka
Kamati kuangalia kiwango cha uzembe kilichofanywa na Milalamikiwa. Aidha,
Mlalamikaji aliiomba kamati ipokee lalamiko lake kwa ajili ya utekelezaji kama
lilivyoombwa.

3.0 MAELEZO YA MLALAMIKIWA:

I. Katika maelezo yake ya utetezi mbele ya Kamati Mlalamikiwa aliieleza
ifuatavyo:-

a) Alikiri kuwa Mlalamikaji ni mteja wake na kuwa analifahamu suala la mteja wao;

b) Kuwa ni kweli Mlalamikaji alinunua bando husika na alipatiwa bando hilo;

) Alitoa ushahidi kwa kuonesha nyaraka inayoonesha makato aliyokatwa mteja na
mchanganuo katika huduma alizotumia. Hakukuwa na ushahidi mwingine.

ii. Mahojiano kati ya Mlalamikaji na Mlalamikiwa:-

a) Alipohojiwa kuwa karatasi aliyoiwasilisha inaonesha mumala mmoja tu, ni vipi
kuhusu miamala mingine, Mlalamikiwa alijibu kuwa kwa taarifa za miamala
mingine pia zinaweza kutolewa iwapo zitahitajika;

b) Mlalamikiwa alieleza kuwa jumbe zinazoonekana katika karatasi juu ya Yatosha
Bando ndizo alizopatiwa Mlalamikaji wakati alipojiunga;

c) Alipoulizwa ni kwa nini muamala wa Shilingi 250 hauoneshi kama kodi ya
ongezeko la thamani imetozwa au la, Mlalamikiwa alijibu kuwa kuonesha au
kutoonesh katika karatasi hiyo haimaanishi kuwa kodi haikutozwa:
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d)

e)

g)

g)

Kuhusu miamala ya tarehe 20 Julai 2017 Mlalamikiwa alikiri ni kweli kuwa tarehe
hiyo Mlalamikaji alifanya miamala hiyo;

Kuhusu kwa nini mtu wa huduma kwa wateja alimwambia Mlalamikaji kuwa kuna
tatizo la kiufundi, Mlalamikiwa alijibu kuwa hawezi fahamu ni kwa nini alijibiwa
hivyo lakini haimaanishi kuwa Mlalamikiwa alikimbia tatizo;

Kuhusu kwa nini Mlalamikiwa alituma ujumbe kuwa suala la mlalamikaji
limeshafanyiwa kazi, Mlalamikiwa alieleza kuwa ujumbe huo ulitumwa baada ya
suala la Mlalamikaji kuwa limepatiwa ufumbuzi; na

Kuhusu iwapo barua ya tarehe 25 Julai 2017 ilipokelewa, Mlalamikiwa alieleza
kuwa hawezi kuthibitisha juu ya hilo.

MAHOJIANO KATI YA KAMATI NA MLALAMIKIWA:-
Akihojiwa kuhusu njia ambazo huwasiliana na wateja wao, Mlalamikiwa alijibu
kuwa wana njia mbalimbali ikiwemo njia ya simu, ujumbe mfupi na barua.

Iwapo waliijibu barua ya kutoka Mamlaka ya Mawasiliano, Mlalamikiwa alisema
hawezi kuthibitisha juu ya suala hilo;

Alipoulizwa ni nini maana ya kutokujibu barua, Mlalamikiwa hakuweza kutoa jibu
lolote;

Alipohojiwa juu ya ukamilifu wa muamala wa Mlalamikaji wakati aliponunua bando,
Mlalamikiwa alisema kuwa michakato ya miamala yake yote ilikamilika na alipatiwa
huduma kama alivyoomba;

Alipohojiwa juu ya nyaraka walizoziwasilisha Mbele ya Kamati kama ushahidi,
Mialamikiwa alisema kuwa nyaraka za Mlalamikiwa ni print outs za mfumo wa
uhifadhi taarifa za mteja;

Mlalamikiwa alisisitiza kuwa miamala yote ya ununuzi wa bando uliofanya na
Mlalamikaji zilikamilika na kwamba huduma ilitolewa, isipokuwa muamala wa

Shilingi 1,000 ndiyo bado unafanyiwa uchunguzi na taarifa zake zitawasilishwa
zikihitajika; na

Kuhusu ni kwanini barua kutoka Mamlaka ya Mawsiliano haikujibiwa, shahidi wa
Mlalamikaji alijibu kuwa hana jibu la moja kwa moja juu ya suala hilo.
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iv. Katika kujumuisha utetezi wake Mlalamikiwa aliiomba Kamati:-

a) Kuzingatia kuwa ushahidi uliowasilishwa na Mlalamikaji utazamwe kwa umakini
kutokana na tabia na mwenendo za Mlalamikaji, kwa kuwa anaonekana haaminiki;
wakati fulani alijitambulisha kuwa hafanyi kazi na baadaye akasema ni mfanyakazi
wa halmashauri na pia mwanafunzi wa PhD. Alitoa mfano kuwa tarehe 15
February 2018 Mlalamikaji anasema alifanya service ya gari kwa Shilingi Laki Moja
na Themanini (180,000) wakati pia tarehe 16 February 2018 anasema alipanda
taxi kwa Shilingi Elfu Sitini (60,000), pamoja na matukio mengine ni muhimu
kutazama tabia hii na mwenendo wa Mlalamikaji;

b) Kuona kuwa madai ya Mlalamikaji yana mapungufu kwani kwa kuleta lalamiko
linalohusu pesa chini ya dola moja mbele ya Kamati hii si sahihi na ni kuisumbua
Kamati;

c¢) Mialamikiwa aliomba shauri hili litupiliwe mbali kwani halina msingi wowote, kwa

kuzingatia kuwa miamala yote aliyoifanya Mlalamikaji ilifanikiwa na alipatiwa
huduma aliyoomba kwa mujibu wa taratibu.

3.0 HOJAZA KUZINGATIWA NA KAMATI:

Kamati ilipata wasaa wa kusilikiza na kuuliza maswali pande zote mbili, Mlalamikaji na
Mlalamikiwa ili kupata ufafanuzi.

Utata uliopo katika shauri hili ni juu ya Mlalamikaji, ambaye ni mteja wa Mlalamikiwa,
kudai kuwa alilipia huduma ya kuunganishwa kwenye bando kwa ajili ya kutumia

mtandao, anadai pesa ilikatwa lakini hakuunganishwa kwenye huduma aliyoilipia,
kinyume na utaratibu wa huduma zitolewazo na Mialamikiwa.

Katika usikilizwaji wa shauri hili Mlalamikiwa anakiri ukweli kuwa Mlalamikaji alinunua
huduma ya bando la mtandao, na kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa na Mlalamikiwa,
Mlalamikaji alipatiwa huduma hiyo na aliitumia. Wakati wote wa shauri na katika maelezo
yote yaliyotolewa, Mlalamikaji, alisisitiza kuwa hakutumia huduma husika.

Suala kubwa hapa ni iwapo Mlalamikaji alipewa huduma hiyo aliyoilipia au la. Kwa mujibu
wa maelezo ya Mlalamikaji mbele ya Kamati na kwa ushahidi ambao Mlalamikiwa aliutoa
mbele ya Kamati, ushahidi uliotolewa na Mlalamikiwa haukuiridhisha Kamati iwapo ni
kweli Mlalamikaji aliitumia huduma husika. Pamoja na nyaraka zinazoonesha makato
aliyokatwa mteja, Mlalamikiwa hajaweza kuithibitishia Kamati iwapo ni kweli Mlalamikaji
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alitumia huduma hizo. Hata kama Kamati ingekubaliana na Mlalamikiwa kuwa Mlalamikaji
alipatiwa huduma aliyoilipia, taarifa zilizoletwa mbele ya Kamati pamoja na maelezo ya
Mlalamikiwa mbele ya Kamati hazijaonyesha kuwa Mlalamikaji alitumia huduma hiyo.
Zaidi Kamati haijaridhishwa na jinsi Mlalamikiwa alivyochukua muda kumijibu Mialamikaji
na wakati mwingi kutokumijibu kabisa, suala lillomfanya Mlalamikaji akimbilie kutoa notisi
na baadaye kuwasilisha suala hili Mamlaka ya Mawasiliano juu ya madai jambo ambalo
lingeweza kumalizwa na Mlalamikiwa kama mtoa huduma.

Suala la pili ambalo linatakiwa kupatia majibu na Kamati hii ni juu ya Mlalamikaji
anastahili au la kulipwa fidia na malipo aliyoyaomba Kamati iridhie na kuamuru
Mlalamikiwa amlipe. Malalamikaji aliileleza Kamati kuwa anataka alipwe Shilingi Milioni
Kumi (10,000,000) kwa kuvunja mkataba; faini ya Shilingi Milioni Tano (5,000,000) kwa
Mamlaka ya Mawasiliano pamoja na riba ya asilimia 12%. Mlalamikaji pia alitaka aombwe
radhi kwa usumbufu na pia adhabu nyingine yoyote kama Kamati itakavyoona inafaa.

Hoja ya kulipwa fidia au aina nyingine yoyote ya malipo kwa Mlalamikaji inapata msingi
kutoka hoja kuu ya Kamati hapo juu kwamba Kamati imeridhia kuwa Mlalamikiwa
ameshindwa kuithibitishia Kamati iwapo Mlalamikaji alipatiwa huduma (bando) na
kuitumia. Hata hivyo, maelezo ya Mlalamikaji pamoja na ushahidi uliowasilishwa na
Mlalamikaji mbele ya Kamati hautoshelezi kuishawishi Kamati kuamuru malipo hayo kwa
kiwango kilichoombwa. Mlalamikaji aliwasilisha taarifa mbalimbali ambazo baadhi zinatia
shaka juu ya uhalali wake. Hii ni kutokana na uwepo wa risiti ambazo baadhi ameziandika
Mlalamikaji mwenyewe na alikii mbele ya Kamati na pia baadhi ya risiti kutofautiana
majina (Sebuleni Rest House na Sebuleni Resort) huku Mlalamikaji akidai kuwa risiti hizo
zote ni za sehemu moja. Kwa taarifa hizo na kwa kuzingatia mazingira ya shauri hili
Kamati inachelea kusema kuwa haiwezi kutumia taarifa hizo kuidhinisha madai ambayo
Mlalamikaji alitaka kuishawishi Kamati ikubaliane nayo.

4.0 UAMUZI WA KAMATI:

Kwa kuzingatia maelezo hapo juu, Kamati imejiridhisha kuwa Mlalamikaji alinunua
huduma na hakupatiwa huduma hiyo huku Mlalamikiwa ameshindwa kuleta ushahidi

kuishawishi Kamati kuwa Mlalamikaji alipatiwa huduma alizonunua. Kwa hiyo Kamati
inaamuru kuwa:-

1. Milalamikiwa ampe Mlalamikaji, muda wa maongezi wa thamani ya shilingi Laki
Moja (100,000) ndani ya siku 30 toka siku ya uamuzi huu, kufidia usumbufu kwa
Mlalamikaji kukosa mawasiliano kwa kipindi hicho;
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2. Mlalamikiwa kumwandikia Mlalamikaji barua ya kuomba radhi ndani ya siku 30
toka siku ya uamuzi huu, kwa usumbufu hasa kushindwa kulipatia ufumbuzi suala
hili kwa wakati; na

3. Mlalamikiwa amlipe Mlalamikaji, ndani ya siku 30 toka siku ya uamuzi huu, fidia ya
Shilingi Milioni moja taslimu (TZS 1,000,000) kwa usumbufu wa kufuatilia suala hili
na kwa kushindwa kulipatia ufumbuzi suala hili kwa wakati.

Haki ya kukata rufaa ipo wazi kwa yeyote ambaye hata ridhishwa na uamuzi wa Kamati
katika shauri hili.

Imetolewa leo Tarehe 20 Julai, 2018, hapa Dar es Salaam.

Bi. VALERIE NDENEINGO-SIA MSOKA
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